เหตุผลที่เราไม่จำเป็นต้องเข้าเรียน
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAa5OR0k0qcMRKCQy4vPfCmLeS6KIfOmsNcwk9mqbUS1TM8TGNVSALfm4wucP21InH0nhyphenhyphen-py8nWV37fWQsdndJLlLXPD5fYF-o50k1IejtxsDoY94at2QvimqNoreZHIXkvnHWQ7wKvY/s640/2015-05-02+15.59.54.jpg)
ปัจจุบันปฏิเสธไม่ได้เลยว่าการเรียนเป็นสิ่งสำคัญ และมีผลต่อชีวิตของเราในอนาตค ดังนั้นเราควรตั้งในเรียน และเข้าเรียนทุกคาบ (หรือ)? ถ้าเป็นช่วงมัธยมการเข้าเรียนทุกคาบคงเป็นไปได้และถือว่าเป็นเรื่องดี เพราะ ช่วงชีวิตมัธยมนั้นเป็นช่วงที่เราจะไขว้เขวได้ง่าย ทั้งนี้วิชาทั้งหลายที่เรียนตอนมัธยมยังเป็นวิชาพื้นฐานที่เราควรเรียน เพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน หรือนำไปศึกษาขั้นสูงต่อได้ แต่เมื่อเข้าสู่ขั้นอุดมศึกษา มีหลายเหตุผลที่ทำให้เราไม่จำเป็นต้องเข้าเรียนทุกคาบ และอาจารย์ในมหาวิทยาลัยไม่ควรจำกัดเสรีภาพของนักศึกษาด้วยการบังคับเข้าเรียน ทั้งทางตรงและทางอ้อม ทั้งการให้คะแนนเพิ่ม การไม่ให้เข้าสอบ เป็นต้น ต้องยอมรับว่านักศึกษาในมหาวิทยาลัยนั้นเป็นผู้ใหญ่ที่ตัดสินใจด้วยตัวเองได้แล้ว ดังนั้นพวกเขาควรได้รับการปฎิบัติแบบผู้ใหญ่ ควรให้นักศึกษาตัดสินใจในการเข้าเรียน เพื่อส่งเสริมให้พวกเขามีพฤติกรรมที่รับผิดชอบ การบังคับเข้าเรียนโดยอาจารย์โดยการให้คะแนน หรืออื่นๆ เป็นการไม่ยุติธรรมต่อนักศึกษาบางคน ยกตัวอย่างเช่น นาย ก๊อด ได้คะแนนรวมพอที่จะได้เกรด A เขาจึงตัดสินใจที่จะไม่เข้าเรียนในคาบสุดท้ายก่อนสอ