สรุป CSS Reset คืออะไร ใช้งานแบบไหนดี
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJA3voh50UL95RAxJLZowbjoqQAletayriFQ5CApU-79NYaIJINuZbtJaL2zvHfjYseCMGoZuTWH875O_D4hTKi9WLpbYn9q4n_RWzpSu4aErQcDMqoqNcHPFokWJYBbtg9cN4fb8Cc5AXNgqdfmZByxEmeO8k43r1DYsg7RwetNANEEB13SPIBkKo/w640-h426/pankaj-patel-6JVlSdgMacE-unsplash.jpg)
ใครที่เริ่มต้นเขียนเว็บคงจะเคยเห็น CSS Reset กันเป็นประจำ แต่เอาจริงๆผมก็เพิ่งมารู้เมื่อไม่นานมานี้เองว่า ไอ้ที่เราเขียนเนี่ย มันมีชื่อเรียกว่า CSS Reset โดยหน้าตามันก็ประมาณนี้ CSS Reset อย่างที่เราเข้าใจ CSS Reset มีหน้าที่ทำการเคลียร์ style sheet เบื้องต้น ที่ browser มีมาให้ ให้อยู่ในสถานะที่พร้อมเอาไปเขียนต่อได้ ภาพ Cover ไม่เกี่ยวกับเนื้อหา : Photo by Pankaj Patel on Unsplash ถ้าอย่างนั้น เราเขียน CSS Reset แบบไหนดีล่ะ เอาตรงๆก็คงแล้วแต่งาน แต่เบื้องต้นที่ผมลอง Research มา ท่านี้ก็ใช้ได้ สำหรับแต่ละตัวคืออะไรบ้าง ลองอ่านจาก ลิงค์นี้ โดยเราสามารถสร้างไฟล์ CSS Reset ไว้ก่อน แล้วค่อย Include มาเข้าใน CSS ตัวหลัก แบบนี้โค๊ดก็จะไม่รก สวยงามขึ้น