ว่าด้วยเรื่องของการคูณ และการคูณเลขแบบอินดี้ อย่างนี้ก็มีด้วย
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgYE0h2w5YIF54eAUR6nmXszXVCMm_bLoHa9eUFmrG6H4eLz3YkuN_IALCJ3ygxCqdPNHsyPIh5uYXHnKSWI26gcD1lbtqc9bcnB2qOlfjOlCqwrAq8PE0HuGHfb4Se1ttSwFD7ON4nrqo/s640/ts_3_6_wi5.gif)
หลังจากห่างหายไปนาน เพราะติดวิชาโปรเจค อ๊ากกกก เลยถือโอกาสกลับมาพร้อมกับเทศกาลมหาสงกรานต์เลยแล้วกัน หลายคนคงคุ้นเคยกับการคูณกันเป็นอย่างดี การคูณ คือ การดำเนินการทางคณิตศาสตร์อย่างหนึ่ง ทำให้เกิดการเพิ่มหรือลดจำนวนจำนวนหนึ่งเป็นอัตรา ซึ่งการเพิ่มก็คือการบวกนั่นเอง ยกตัวอย่างเช่น 5 คูณด้วย 3 คือ 5+5+5 = 15 สัญลักษณ์การคูณ มีด้วยกันหลากหลากรุปแบบ เลือกใช้ตามใจชอบล่ะกันเนอะ จุดกลาง ( · ) การใช้จุดกลางเป็นมาตราฐานในสหรัฐอเมริกา สหราชอาณาจักร บ้างก็อาจใช้ มหภาค (.) ตัวอย่างการใช้ เช่น 5 · 3 = 15 ดอกจัน (*) มักเห็นในภาษาโปรแกรม เพราะทำให้ดูและพิมพ์ได้ง่ายในคอมพิวเตอร์ ตัวอย่างการใช้ เช่น 5 * 3 = 15 ในพีชคณิต จะแทนการคูณด้วย วงเล็บ ( ) เช่น 5(3) หรือ (5)(3) ใช้ได้เหมือนกัน กากบาท (x) เป็นที่นิยมในการเรียนการคูณเบื้องต้น เช่น 5 x 3 = 15 Credit : http://www.eduplace.com/math/mw/background/3/06/te_3_06_overview.html การคูณแบบปกติ คงไม่ต้องอธิบายมาก เพราะคูณเป็นกันอยู่แล้ว แต่แบบที่แอดมินจะสอนคือแบบนี้ครับ เทคนิคการคูณโดยใช้เส้นตัด ถ้าเป็นการคูณ เลข 2 ห