[คิดแบบแอดมิน] ร่ม นวัตกรรมพันปี กับแดดยามบ่ายไออุ่นจากอเวจี
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjt4bfLzSPC4nMvO7WKSiQyIP8prBauTcjIWnyqanxiQRay_LJUhVAw8KxcwRUd0IOn4R5NeEN2Nb8IARu0FLvuN22KoW7v4tH9pX0QjEohH3yw19Cz4-gnujkn8VW4fs54N8ENBkWz9S0/s640/617px-Parts_of_an_Umbrella.svg.png)
ช่วงนี้ไม่ว่าจะไปไหน เห็นมีแต่คนบ่นเรื่องสภาพอากาศ ที่มันร้อนเกินจะทน บางวัน 40 องศา ผ้ายังสีซีด แสงแดดที่เดินทางด้วยความเร็ว 3*10^8 m/s ทำให้ผิวของแอดมินเกือบสลายกลายเป็นไอ ดั่งสืบเชื้อสายเผ่าพันธุ์ผีดิบมาเลยทีเดียว (อันนี้ก็เว่อร์) เคยคิดบ้างไหมว่าถ้ามีเครื่องกันแดด ที่ใช้งานง่าย สะดวก มาขาย มันจะขายดีแค่ไหน ? แอดมินคิดว่ามันน่าจะพลิกประวัติศาสตร์นวัตกรรมที่ยิ่งใหญ่ที่สุด มากกว่า iPhone ซะด้วยซ้ำ รู้ไหมสิ่งประดิษฐ์ที่มนุษย์ใช้กันแดดมาตั้งแต่สมัยยุคเมโสโปเตเมีย หรือราวสามพันกว่าปีก่อน มันก็คือ ... ใช่แล้วมันคือ "ร่ม" วัตถุที่ใช้บังแดดกันฝน มีด้ามจับ รูปร่างคล้ายร่ม (เออไม่คล้ายร่ม มันจะคล้ายอะไรล่ะ) เอาเป็นว่าคงไม่มีใครไม่รู้จักร่มแล้วกันเนาะ โครงสร้างส่วนต่างๆของร่ม ถามว่าผ่านมาสามพันกว่าปี ยุคที่คนไปดวงจันทร์กันเป็นว่าเล่น ยุคที่เราเดินทางรอบโลกได้ด้วยเวลาเพียงไม่กี่วัน ทำไมร่มก็ยังเป็นร่มอยู่ ทำไมเรายังต้องถือขณะใช้งาน ทำไมมันถึงกันฝนได้ แต่เท้าก็ยังเปียกอยู่ดี ไม่มีใครคิดที่จะทำอะไรให้มันดีกว่าร่มแล้วหรือ ? ลองคิดๆดู สิ่งที่เราไม่อาจก้าวข้ามมันได้ ไม่ใช่วั