[Programming] รวมเทคนิค Optimize Code ให้มีประสิทธิภาพดียิ่งขึ้น
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUALL5E904HMaefvQkP2DjBG3l237WC5FwwxDBHOHxveS7rYTX_uNo2-fgfCy4V_B67MvLl4kgXwUM9W7AU2xYzmav9-CoXgXriG5YfuLO5EMy89bZXvOgZdJurTE5w64MBezIJt4K1N0/s640/optimize.png)
สวัสดีเพื่อนๆ พบกันอีกแล้ว บล็อกนี้จะเขียนเรื่องการเพิ่มประสิทธิภาพโค๊ดให้ทำงานได้ดี และจะส่งผลให้โปรแกรมของเราเร็วขึ้น และใช้ทรัพยากรลดลงนั่นเอง โดยที่ตัวอย่างแอดมินจะใช้เป็นภาษา C# ก็แล้วกัน แต่ว่าหลักการก็จะคล้ายๆกันเกือบทุกภาษานั่นแหละ ไปดูกันเล๊ยย 1. รู้จักกับ String และ String Builder สำหรับ StringBuilder มันคือชนิดของข้อมูลชนิดหนึ่งซึ่งมีความสามารถในการต่อ String ที่มีความยาวมากๆได้รวดเร็วกว่าตัวแปร String ธรรมดา โดยหลักการการต่อ String ของ String ธรรมดาคือ การสร้างตัวแปรใหม่ในชื่อเดิม ยกตัวอย่างเช่น เราสร้าง String a = "Hello"; ต่อมาต้องการเพิ่มให้ a = "Hello" + " Admin" นี่แหละครับ มันคือการสร้างตัวแปร a ขึ้นมาใหม่โดยที่ a = "Hello" ก็ยังคงสร้างอยู่ใน Memory ลองนึกถึงการต่อ String ยาวๆดูสิ จะเกิด Temp ขยะเยอะมาก แต่ใช่ว่าจะให้เลิกใช้ String ธรรมดานะครับ คือต้องเลือกใช้ ถ้าเป็นข้อความสั้นๆ ไม่ยาวนักใช้ String จะเหมาะสมกว่าและมีประสิทธิภาพดีกว่า ลองทดสอบความเร็วในการใช้งานทั้งสองแบบด้วยวิธีนี้ครับ 2. Comparing Non-Case-Sens