วิธีเปิด Finder ด้วย Command line บน Mac OS Get link Facebook Twitter Pinterest Email Other Apps December 22, 2022 บทความนี้สั้นๆ เขียนไว้กันลืม สำหรับวิธีเปิด Finder ใน Mac OS ด้วย Command line ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ Get link Facebook Twitter Pinterest Email Other Apps Comments
คำถามจิตวิทยา และจริยธรรม เมื่อผมสามารถสับสวิตซ์รถไฟ และต้องเลือกชนใครสักคน February 10, 2023 คุณเคยฟังคำถามแนวจิตวิทยากันบ้างไหมครับ ตัวอย่างคลาสสิค ที่น่าจะเคยได้ยินคือ รถไฟขบวนหนึ่งกำลังแล่นด้วยความเร็ว มีคนนอนอยู่ด้านหน้า 5 คน และบังเอิญ คุณยืนอยู่ข้างรางรถไฟ ใกล้สวิตซ์สับราง หากคุณสับรางให้รถไฟเลี้ยว ห้าคนนั้นจะรอด แต่โชคร้ายที่บังเอิญมีหนึ่งคนจะต้องตาย คุณจะเลือกอะไร และทำไมคุณถึงเลือกแบบนั้น มันเป็นคำถามที่เป็นข้อถกเถียงมานาน และมันไม่ได้มีคำตอบแน่ชัด ว่าสิ่งไหนเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด บางคนอาจเลือกสับรางให้มีคนตายเพียง 1 คน เพื่อรักษาชีวิตอีก 5 คน บางคนอาจปล่อยให้รถไฟวิ่งไปตามทางของมัน เพราะไม่อยากมีส่วนเกี่ยวข้องกับการตายของอีกคน หรือก็คือไม่อยากจะรู้สึกผิด ที่ต้องตัดสินใจฆ่าใคร ถ้าเป็นคุณล่ะ จะเลือกทางไหน? สำหรับผมคิดว่า คำถามมันยังขาดปัจจัยอีกหลายอย่าง ดังนั้นผมจึงไม่สามารถระบุได้แน่ชัดว่าจะเลือกแบบไหน หมายความว่ายังไง? คือถ้าคำถามอยากให้เราเลือก 1 คน หรือ 5 คน อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น ไม่มีคำตอบอื่น ผมคงต้องตอบ 5 คน อย่างไม่มีทางเลือก แต่ในความเป็นจริงแล้ว มันมีปัจจัยที่ส่งผลต่อการกระทำเยอะมาก ผมจะ Read more
วิธีตรวจสอบข้อมูลภาษีของตัวเอง รายได้ทั้งปี และค่าลดหย่อน จบครบที่เดียว January 10, 2024 แล้วก็มาถึงฤดูกาลแห่งการยื่นภาษีประจำปี สำหรับปี 2567 ยื่นได้ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 9 เม.ย. 2567 แม้ปีที่แล้วไม่ได้ทำอะไรมากมาย แต่รายได้ก็มีหลายช่องทาง ทั้งการเปลี่ยนงาน รับจ๊อบเสริม จากที่เมื่อก่อนจำไม่ได้ว่าตัวเองมีรายได้ตรงไหนบ้าง ไล่เช็คเมลจนตาลาย วันนี้กรมสรรพากร มีเมนูให้เราเช็คกันแล้ว (มีมานานแล้วหรือยังนะ) ก่อนอื่นเข้าไปที่ เว็บไซต์กรมสรรพากร เลือกเมนู ตรวจสอบข้อมูลทางภาษี เข้าสู่ระบบ แนะนำว่าให้ใช้ Digital ID เพราะจะสามารถดูข้อมูลรายได้ได้ด้วย ถ้าใช้ RD ID จะดูได้แค่ค่าลดหย่อน เมื่อเข้าสู่ระบบก็จะเห็นข้อมูลลดหย่อน และรายได้ที่มีการยื่นไปที่สรรพากร เท่านี้การยื่นภาษีในปีนี้ก็จะไม่ใช่เรื่องปวดหัวอีกต่อไป Read more
วิธีสร้างแรงบันดาลใจ TED Talks คืออะไร ? และทำไมคุณควรต้องดู ? June 12, 2016 เป็นตอนสายของวันหยุด ที่อากาศเป็นใจต่อการนอนต่อ ไม่มีแสงแดดแรง ไม่มีนัด ไม่มีความคิดที่อยากตื่นขึ้นมาทำอะไรสักอย่าง เชื่อว่าหลายคนคงเคยมีอาการคล้ายแอดมิน อยากนอนให้รับรู้ความรู้สึกของการเป็นเจ้าหญิงเจ้าชายนิทราไปเลย เฮ้อออ ชีวิต !!! แอดมินคิดว่าหากเราไร้เป้าหมาย ไร้ความรู้สึกที่อยากจะทำอะไร สมองว่างเปล่า นั่นทำให้เราติดอยู่ในวงเวียนของการใช้ชีวิตแบบเดิมซ้ำๆซากๆ ยกตัวอย่าง หากวันเสาร์เราตื่น 11โมง อาบน้ำ กินข้าว ซักผ้า เล่นเนต เล่นเกม อ่านการ์ตูน ยาวไปถึงเย็น แล้วก็กินข้าว ดูหนังซักเรื่อง ซีรีย์ซักสองตอน หมดล่ะ 1 วัน และนี่คือสิ่งที่เราจะทำ หากเราไร้แรงบันดาลใจ ลองมาคิดดูว่าถ้าเราสามารถเพิ่มกิจกรรมใหม่ๆ ให้กับ 1 วันของเรา เช่น อ่านหนังสือ ออกกำลังกาย ออกไปถ่ายรูป ไปอบรมหรือเรียนสิ่งที่เราสนใจ เป็นต้น แน่นอนสิ่งที่เราจะทำ มันต้องมีเป้าหมาย ยกตัวอย่างการออกกำลังกาย ถ้าเราไม่มีเป้าหมายว่าหนึ่งวันเราจะต้องวิ่งให้ได้ 5 กิโลเมตร ซิตอัพให้ได้ 100 ครั้ง มันจะไม่มีความหมายเลย เพราะเราจะทำแค่ให้มันผ่านๆไปเท่านั้น และวันนึงเราก็จะเลิก ทีนี้เมื่อเราสร้างเป้าหมายขึ้นมาแล้ว อะไรคือแรงกระตุ้นท Read more
"yes" "yeah" "yep" เหมือนและต่างกันอย่างไร ? October 26, 2012 สวัสดีครับ หลายคนคงปิดเทอมกันอยู่ล่ะสิ แอดมินก็เหมือนกัน กิจกรรมที่น่าทำมากๆตอนปิดเทอม ก็ต้องดูหนังสิครับ ซี่รี่เอย การ์ตูนเอย จัดเต็มกันไปเลย แล้วท่านผู้อ่านเคยสงดูหนังฝรั่งไหมครับ เคยสงสัยไหมว่า Yes ,Yeah ,Yep ,Yup อะไรพวกนี้มันเหมือนกันไหม แตกต่างกันอย่างไร แอดมินก็สงสัยครับ .... จนในที่สุดก็ได้รับคำตอบว่า คำพวกนี้ความหมายเหมือนกันครับ คือแปลว่า "ใช่" ส่วนคำว่า Yeah (ออกเสียงว่า "เย") นั้นมาจากความขี้เกียจของฝรั่งที่ไม่อยากออกเสียง S แต่ก็มีอีกพวกที่ไม่อยากออกเสียง S พวกนี้ใช้ P แทน จึงกลายเป็น Yep หรือ Yup ครับ นอกจากนี้ยังมี Ya คำนี้ส่วนใหญ่จะเห็นในเพลงนะครับ ถามว่าเราควรใช้คำไหน แอดมินคิดว่าตามสะดวกแหละครับ แต่หากจะเป็นทางการหน่อย ก็ใช้ Yes ถ้า Yep ก็จะประมาณว่า "เออ" "อือ" อะไรทำนองนั้น ส่วน Yeah ก็จะเหมือนกับตอนที่เราต้องการพูดว่า "ใช่" แบบ "แมร่งใช่อ่ะ" คือมีอารมณ์ด้วย ลองดูคลิปด้านล่างเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ ตอนนี้แอดมินกำลังฝึกภาษาอังกฤษต้อนรับ AEC อยู่ครับแหะๆ วันนี้ก็เลยพูดเรื่องภาษาอังกฤษ Read more
ฝากโค๊ด Online ด้วย Pastebin กันเถอะครับ !! June 17, 2012 วันนี้ผมจะมาแนะนำการใช้เครื่องมือ แชร์ไฟล์โปรแกรมมิ่งออนไลน์ เชื่่อว่าหลายคนที่เป็นโปรแกรมเมอร์ต้องมี I ntegrated Development Environment ( IDE ) ในดวงใจกันแล้ว แต่หากเมื่อคุณต้องการส่งโค้ดให้เพื่อนหลายๆคน อาจลำบากในการไปอัพโหลดไฟล์อีกหลายขั้นตอน คุณลองมาใช้โปรแกรมนี้สิครับ Pastebin เป็นเครื่องมือยอดนิยม ใช้ฝากโค๊ดออนไลน์ มีหลากหลายภาษา การใช้งานก็ง่าย สะดวก รวดเร็ว เหมาะสำหรับการแชร์โค๊ดไปยัง Social network ต่างๆ วิธีการใช้ก็ง่ายๆ 1.เขียนโค้ดหรือ Copy โค้ดของคุณมาวางครับ 2.เลือก Syntax หรือภาษาของโค้ดคุณ มีให้เลือกมากมายเลยทีเดียว (เยอะเวอร์) 3.เลือก ระยะเวลาในการลบโค้ดของคุณออกจากระบบ 4.เลือกความเป็นส่วนตัวของโค้ด Public คนทั่วไปสามารถมองเห็นได้ Unlisted คนทั่วไปไม่สามารถมองเห็นได้ Private (members only) มองเห็นได้เฉพาะสมาชิก (ต้องลงทะเบียนก่อน) 5.ตั้งชื่อไฟล์ครับ 6.กดยืนยัน หลังจากกดยืนยันจะได้โค้ดในรูปแบบของภาษาที่คุณเลือก อ่านเข้าใจง่าย สุดท้าย Copy URL เพื่อส่ง Link ให้เพื่อนครับ ง่ายๆนะ Read more
Comments
Post a Comment